दंगलखोरांनी 25 घरांना लावली आग
मणिपूरमध्ये नवीन सरकार स्थापन झाल्यानंतर एका आठवड्याच्या आत हिंसाचार उसळला. दंगलखोरांनी उखरुल जिल्ह्यातील लितान सरेइखोंग गावात 25 घरे आणि चार सरकारी क्वार्टरला आग लावली.
हिंसाचारानंतर संपूर्ण जिल्ह्यात संचारबंदी लागू करण्यात आली. काल मंगळवारी 10 फेब्रुवारी रोजी सकाळी 11:30 वाजल्यापासून पुढील पाच दिवसांसाठी इंटरनेट सेवा बंद करण्यात आल्या आहेत. तांगखुल आणि कुकी जमातींमधील हिंसक संघर्षानंतर परिसरात सुरक्षा दल तैनात आहेत.
हिंसाचाराची सुरुवात 7 फेब्रुवारी रोजी संध्याकाळी लितान सरेइखोंग येथे दारूच्या नशेत झालेल्या भांडणातून झाली होती, ज्यात तांगखुल नागा समुदायाच्या स्टर्लिंग नावाच्या व्यक्तीला मारहाण करण्यात आली होती.
लितानमध्ये जाळपोळ
उखरुल जिल्ह्यातील लितान परिसरातील गावांमध्ये उपद्रवींनी अनेक घरांना आग लावली. पोलिसांनी सांगितले की, हिंसाचारादरम्यान रायफलमधून गोळीबारही करण्यात आला. परिसरात दहशत पसरल्यानंतर संचारबंदी लागू करण्यात आली. सध्या परिस्थिती तणावपूर्ण आहे, परंतु मोठ्या प्रमाणात सुरक्षा दलांच्या तैनातीमुळे ती नियंत्रणात आहे.
जवान तैनात
हिंसाग्रस्त भागांमध्ये बीएसएफ, सीआरपीएफ आणि आसाम रायफल्सचे जवान तैनात करण्यात आले आहेत, तर अतिरिक्त सुरक्षा दलही पाठवण्यात आले आहेत. इम्फाळपासून सुमारे 35 किलोमीटर अंतरावर असलेले लितान हे एक छोटे व्यावसायिक शहर आहे, जिथे तांगखुल नागा आणि कुकी दोन्ही समुदाय राहतात. हे आसपासच्या गावांसाठी व्यापारी केंद्र म्हणून काम करतात. सुरक्षा आणि समन्वयासाठी लितान पोलिस ठाण्यात संयुक्त नियंत्रण कक्ष स्थापन करण्यात आला आहे. वरिष्ठ पोलिस अधिकारी घटनास्थळी तळ ठोकून आहेत आणि परिस्थितीवर सतत लक्ष ठेवले जात आहे. पोलिसांनी सांगितले की, गेल्या 24 तासांत संपूर्ण राज्यात कायदा व सुव्यवस्था सामान्य राहिली.
उपमुख्यमंत्री पोहोचले
मणिपूरचे उपमुख्यमंत्री आणि नागा नेते लोसी दिखो रविवारपासूनच अशांत भागात तळ ठोकून आहेत. त्यांनी स्थानिक लोकांशी बैठक घेतली आणि तणाव कमी करण्यास मदत केली. लोसी यांनी भाजप नेते एल न्यूमई यांच्या उपस्थितीत त्यांच्या लॅम्फेल येथील घरी विविध नेत्यांचीही भेट घेतली.